THUỐC TÂY
PARACETAMOL 500mg NSX: APHARMA
PARACETAMOL 500mg
(Paracetamol 500mg)
Hộp 100 viên nén
Giá: ()

THÀNH PHẦN :

   Paracetamol ( Acetaminophen )............................... 500mg

   Tá dược ……..vđ...................................................... 1 viên                                  

Dược lực học:

Paracetamol (acetaminophen hay N - acetyl - p - aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin và là thuốc giảm đau - hạ sốt từ nhẹ đến vừa có thể thay thế aspirin. Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt giống như  aspirin.

Dược động học:

- Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa.

- Sau khi uống với liều điều trị, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt từ 30 đến 60 phút.

- Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể.

CHỈ ĐỊNH :

- Các chứng đau : nhức đầu, đau bụng kinh, đau nhức xương và cơ, đau răng, đau do chấn thương.

- Các chứng sốt do cảm cúm, nhiễm khuẩn, sau tiêm chủng, bệnh truyền nhiễm ở trẻ em.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH :

- Mẫn cảm với paracetamol.

- Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

- Rối loạn trầm trọng chức năng gan và thận .

Thận trọng với những cảnh báo đặc biệt khi dùng thuốc :

-  Theo dõi chức năng thận trong trường hợp dùng kéo dài hoặc suy thận  mặc dù không gặp độc tính thận nào do acetaminophen ở những bệnh nhân  trong  điều kiện sử dụng bình thường.

-  Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén, do đó chỉ nên dùng paracetamol ở người có thai khi thật cần thiết.

-  Nghiên cứu ở phụ nữ đang cho con bú dùng paracetamol, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

-  Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS),hội chứng hoại tử da nhiễm độc:(TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ tồn thn cấp tính: acute generalized exanthematous pustulosis(AGEP)

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN  :

- Hiếm thấy các phản ứng dị ứng như ban đỏ hoặc  mày  đay. Cần ngừng điều trị nếu xuất hiện bất cứ phản ứng dị ứng nào.

- Dùng liều cao và kéo dài có thể gây tổn thương gan.

- Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

            Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn  gặp phải khi dùng thuốc.

TƯƠNG TÁC THUỐC :

- Tránh uống rượu quá nhiều và dài ngày vì có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc  cho gan.

- Thuốc chống co giật ( phenytoin, barbiturat, carbamazepin ) có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol.

- Trong xt nghiệm cận lâm sàng,dùng paracetamol có thể làm sai lệch định lượng  acid uric huyết bằng phương pháp acid phosphotungstic và định lượng glucose huyết bằng phương pháp glucose-oxydase-peroxydase.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ :

- Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén, liên quan đến

tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển thai, do đó chỉ nên dùng paracetamol ở  người mang thai khi thật cần thiết.

- Nghiên cứu ở phụ nữ đang cho con bú dùng paracetamol, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

LIỀU DÙNG :

Liều thường dùng:

- Người lớn : uống 325 – 650 mg/lần , ngày 3-4 lần hay 500 -1000mg/lần, ngy 2- 3 lần.

- Trẻ em 3-15 tuổi : 30 - 60mg/kg/ngy, chia 3 - 4 lần.

Lưu ý :

- Liều tối đa là 4,0g / ngày  

- Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống là 4 giờ.

- Trong trường hợp suy thận trầm trọng ( hệ số thanh thải creatinin < 10 ml / phút ) : khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống là 8 giờ.

QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ :

- Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 – 10 g / ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày.

- Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc.

- Độc với gan

- Khi bị nhiễm độc nặng,ban đầu có thể có kích  thích hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng.Tiếp theo có thể là ức chế  hệ thần kinh trung ương;sững sờ,hạ thân nhiệt; mệt lả;thở nhanh,nông;mạch nhanh, yếu,không đều;huyết áp thấp và suy tuần hoàn.

* Điều trị :

- Chuyển ngay đến bệnh viện.

-  Khi nhiễm độc nặng,điều quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực.

-  Rửa dạ dày để loại trừ ngay thuốc đã uống trong mọi trường hợp,tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

-  Dùng càng sớm càng tốt chất giải độc N - acetylcystein uống hay tiêm tĩnh mạch.Khi cho uống,hòa loãng  dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha.Liều đầu tiên là 140mg/kg,sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cách nhau 4 giờ 1 lần.

-  Ngoài ra, có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối, chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.

ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG

NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN, XIN HỎI Ý KIẾN BÁC SĨ

ĐỂ XA TẦM TAY TRẺ EM

- Hạn dùng  :  30 tháng, kể từ ngày sản xuất 

- Bảo quản   :  Để nơi khô, nhiệt độ  không quá  300C, tránh  ánh sáng.

- Tiêu chuẩn:   DĐVN  IV


Sản phẩm cùng loại:
 Trang 1 của 15:   1 [2] [3]  >  Trang cuối »  
© Copyright 2013 by Bh Pharma . All rights reserved.
475,801
Lượt truy cập: